Yaren Mono (California)
Yaren Mono | |
---|---|
| |
Baƙaƙen boko | |
Lamban rijistar harshe | |
ISO 639-3 |
mnr |
Glottolog |
mono1275 [1] |
Mono (/ˈmOʊnOʊ/ MOH-noh) yare ne na asalin ƙasar Amirka na ƙungiyar Numic na yarukan Uto-Aztecan, harshen kakannin Mutanen Mono. Mono ya ƙunshi yaruka biyu, Gabas da Yamma. Ana amfani [2] sunan "Monachi" ne don ambaton Yammacin Mono da "Owens Valley Paiute" don ambaton Gabashin Mono. A cikin 1925, Alfred Kroeber ya kiyasta cewa Mono yana da masu magana 3,000 zuwa 4,000. [3]As of 1994[update], tsofaffi 37 ne kawai suka yi magana da Mono a matsayin yarensu na farko. UNESCO ta rarraba shi a matsayin mai haɗari sosai. Ana magana da shi a kudancin Sierra Nevada, da Mono Basin, da kuma Owens Valley na tsakiyar gabashin California. Mono yana [4] alaƙa da Arewacin Paiute; waɗannan biyun an rarraba su a matsayin ƙungiyar Yammacin reshen Numic na Iyalin yaren Uto-Aztecan. [2] [2]
Yammacin Mono
[gyara sashe | gyara masomin]Adadin masu magana da 'yan asalin ƙasar a cikin 1994 ya kasance daga 37 zuwa 41. Yawancin masu magana sun fito ne daga Northfork Rancheria da al'ummar Auberry. Big Sandy Rancheria [5] Dunlap suna da masu magana daga 12 zuwa 14. Northfork Mono suna haɓaka ƙamus, kuma duka biyu da Big Sandy Rancheria suna ba da darussan harshe. Duk [6] yake ba duka ba ne gaba ɗaya, kusan mambobi 100 na Northfork suna da "wasu umarni na harshe". [1] A ƙarshen shekarun 1950, Lamb ya tattara ƙamus da ƙamus na Northforki Mono. [7] [8][9] Mono [10] Yamma yana da kalmomin aro na Mutanen Espanya da suka fara ne a lokacin mulkin mallaka na Mutanenaniya na California, [1] da kuma kalmomin aro daga Yokuts da Miwok. II
Owens Valley Paiute
[gyara sashe | gyara masomin]A tsakiyar shekarun 1990s, kimanin mutane 50 ne suka yi magana da harshen Owens Valley Paiute, wanda aka fi sani da Eastern Mono . [11] Akwai darussan harshe [12] al'ada kuma mawaƙa suna riƙe da waƙoƙin harshe na asali. [13] harshe Sydney Lamb ya yi nazarin wannan harshe a cikin shekarun 1950 kuma ya ba da shawarar sunan Paviotso, amma ba a karɓa sosai ba. [14]
Fonoems
[gyara sashe | gyara masomin]Sautin sautin
[gyara sashe | gyara masomin]gaba | tsakiya | baya | |
---|---|---|---|
Babba | i | Ƙari[lower-alpha 1] | u |
Ba-High ba | da kuma | a | o |
- ↑ Represented phonemically as /y/ by Lamb, but is described as being phonetically Samfuri:IPAblink after front consonants and Samfuri:IPAblink after back consonants.
- Hakanan ana rarraba tsawon sautin daidai tsakanin yarukan.
Sautin da aka yi amfani da shi
[gyara sashe | gyara masomin]Da ke ƙasa an ba da lissafin sauti na Northfork Western Mono da Owens Valley Paiute kamar yadda Lamb (1958) da Liljeblad & Fowler (1986) suka gabatar.
Biyuwa | Coronal | Palatal | Velar | Rashin ƙarfi | Gishiri | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
fili | Lab. | fili | Lab. | |||||
Hanci | m | n | ||||||
Plosive | p | t | k | kw | q[lower-alpha 1] | qw | ʔ | |
Rashin lafiya | ts | |||||||
Fricative | s | x | h | |||||
Semivowel | j | w |
- ↑ /k/ and /q/ are in semi-complementary distribution: /k/ occurs before /i/ and /e/, /q/ occurs before /o/ and /u/. They contrast only before /a/.
Biyuwa | Coronal | Palatal | Velar | Gishiri | ||
---|---|---|---|---|---|---|
fili | Lab. | |||||
Hanci | m | n | ŋ | ŋw | ||
Plosive | p | t | k | kw | ʔ | |
Rashin lafiya | ts | tʃ | ||||
Fricative | s | h | ||||
Semivowel | j | w |
- Sautunan da aka yi da su na plosives, hanci da fricatives suma ana rarraba su daidai.
Ƙaddamarwa
[gyara sashe | gyara masomin]Lamb (1958) ya kuma bayyana siffofi huɗu na sama da wanda ya ba da matsayi na sauti.
Yanayin Yanayi
[gyara sashe | gyara masomin]Mono yare ne mai haɗuwa, wanda kalmomi ke amfani da ƙididdigar ƙididdiga don dalilai daban-daban tare da nau'ikan nau'ikan da aka haɗa tare.
Dubi kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Labaran gargajiya na Mono
Bayanan da aka ambata
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Yaren Mono". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
- ↑ 2.0 2.1 "Mono." Survey of California and Other Indian Languages, University of California, Berkeley. 2009-2010 (retrieved 6 May 2010)
- ↑ Hinton, 30
- ↑ Sheldon Klein. 1959. Comparative Mono-Kawaiisu. International Journal of American Linguistics. Vol. 25, No. 4 (Oct., 1959), pp. 233-238
- ↑ Hinton, 30
- ↑ Miller 101
- ↑ Hinton, 31
- ↑ Loether, Christopher. 1993. "Nɨ-ɨ-mɨna Ahubiya: Western Mono Song Genres". Journal of California and Great Basin Anthropology Vol. 15, No. 1 (1993), pp. 48-57
- ↑ Loether, Christopher. 1998. "Yokuts and Miwok Loan Words in Western Mono" in The Life of Language: Papers in Linguistics in Honor of William Bright. Jane H. Hill, P. J. Mistry, Lyle Campbell (eds). Walter de Gruyter, 1998
- ↑ Paul V. Kroskrity and Gregory A. Reinhardt. 1985. On Spanish Loans in Western Mono International Journal of American Linguistics Vol. 51, No. 2 (Apr., 1985), pp. 231-237
- ↑ Hinton, 30
- ↑ Hinton, 31
- ↑ Miller, 98
- ↑ The Handbook of Indians of California, by A. L. Kroeber (1919) says that the Owens Valley Paiutes Are Northern Paiute or Mono/Bannock.
- ↑ Lamb 1958.
- ↑ Liljeblad & Fowler 1986.
Tushen
[gyara sashe | gyara masomin]- Hinton, Leanne. Flutes of Fire: Essays on California Indian Languages . Berkeley: Littattafan Heyday, 1994. ISBN 0-930588-62-2.
- Miller, Wick R. "Harsunan Lissafi. " Littafin Indiyawan Arewacin Amurka: Great Basin, Volume 11. Washington, DC: Cibiyar Smithsonian, 1986. ISBN 978-0-16-004581-3.
- Empty citation (help)
Ƙarin karantawa
[gyara sashe | gyara masomin]- Empty citation (help)
Sabunta harshe
[gyara sashe | gyara masomin]Haɗin waje
[gyara sashe | gyara masomin]- Bayani game da yaren Mono a Binciken California da Sauran Harsunan Indiya
- Albarkatun OLAC a ciki da kuma game da harshen Mono